Có Được Vừa Làm Thủ Quỹ Vừa Làm Kế Toán Có Được Làm Thủ Quỹ Không ?

Khi đơn vị kế toán biến hóa người làm kế toán thì người này có phải chịu trách nhiệm gì với đơn vị chức năng nữa không? Tôi có một thắc mắc như sau: Khi đơn vị chức năng kế toán đổi khác người có tác dụng kế toán thì người này có phải phụ trách gì với đơn vị chức năng nữa không? Tôi mong mình nhận được câu trả lời sớm. Thắc mắc của chị N.T.P sinh sống Đồng Nai.
*
Nội dung thiết yếu

Khi đơn vị kế toán đổi khác người làm cho kế toán thì người này còn có phải phụ trách gì với đơn vị chức năng nữa không?

Người làm kế toán cũ tất cả phải chịu trách nhiệm gì với đơn vị chức năng kế toán không, theo luật tại khoản 3 Điều 51 nguyên tắc Kế toán 2015 như sau:

Tiêu chuẩn, quyền và nhiệm vụ của người làm kế toán1. Bạn làm kế toán bắt buộc có các tiêu chuẩn chỉnh sau đây:a) có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;b) Có trình độ chuyên môn, nhiệm vụ về kế toán.

Bạn đang xem: Kế toán có được làm thủ quỹ không

2. Tín đồ làm kế toán gồm quyền độc lập về siêng môn, nhiệm vụ kế toán.3. Người làm kế toán bao gồm trách nhiệm tuân thủ các lý lẽ của lao lý về kế toán, tiến hành các công việc được phân công và chịu trách nhiệm về siêng môn, nhiệm vụ của mình. Khi biến hóa người làm cho kế toán, bạn làm kế toán cũ có nhiệm vụ bàn giao công việc kế toán với tài liệu kế toán cho tất cả những người làm kế toán mới. Tín đồ làm kế toán tài chính cũ phải chịu trách nhiệm về các bước kế toán trong thời hạn mình làm kế toán.

Theo vẻ ngoài trên, khi đơn vị chức năng kế toán biến đổi người làm cho kế toán thì tín đồ làm kế toán tài chính cũ vẫn phải phụ trách về công việc kế toán trong thời hạn mình làm cho kế toán.

*

Người làm kế toán (Hình trường đoản cú Internet)

Đơn vị kế toán gồm thể bố trí người có tác dụng kế toán kiêm nhiệm công việc khác không?

Việc đơn vị chức năng kế toán có thể sắp xếp người có tác dụng kế toán kiêm nhiệm công việc khác không, theo nguyên tắc tại khoản 1 Điều 18 Nghị định 174/2016/NĐ-CP như sau:

Tổ chức cỗ máy kế toán1. Đơn vị kế toán tài chính phải bố trí người có tác dụng kế toán bảo đảm các dụng cụ của lao lý kế toán, số lượng người có tác dụng kế toán tùy thuộc vào quy tế bào hoạt động, yêu ước quản lý, tác dụng nhiệm vụ hoặc biên chế của 1-1 vị. Đơn vị kế toán bao gồm thể bố trí người có tác dụng kế toán kiêm nhiệm các công việc khác mà pháp luật về kế toán tài chính không nghiêm cấm.2. Vấn đề tổ chức bộ máy kế toán tại những đơn vị kế toán vì cơ quan tất cả thẩm quyền thành lập đơn vị quyết định. Trường thích hợp tổ chức, đối kháng vị không có cơ quan gồm thẩm quyền thành lập thì do người thay mặt đại diện theo lao lý của đơn vị chức năng quyết định.Việc tổ chức bộ máy và công tác kế toán của những đơn vị cấp cho dưới chưa hẳn là đơn vị chức năng kế toán hoặc đơn vị trực thuộc không hẳn là đơn vị chức năng kế toán vị người đại diện theo điều khoản của đơn vị chức năng kế toán quyết định. Các đơn vị trong nghành kế toán nhà nước ko được bố trí kế toán trưởng, phụ trách kế toán ở các đơn vị không phải là đơn vị kế toán.Báo cáo tài bao gồm của đơn vị chức năng kế toán phải bao hàm thông tin tài chính của những đơn vị cung cấp dưới và đơn vị chức năng trực thuộc.

Theo đó, đơn vị chức năng kế toán bao gồm thể bố trí người làm cho kế toán kiêm nhiệm công việc khác mà lao lý về kế toán không nghiêm cấm.

Người vẫn là thủ quỹ có được gia công kế toán trong thuộc một đơn vị kế toán không?

Việc bạn đang là thủ quỹ có được làm kế toán trong thuộc một đơn vị chức năng kế toán không, theo lý lẽ tại khoản 4 Điều 52 cơ chế Kế toán năm ngoái như sau:

Những tín đồ không được thiết kế kế toán1. Fan chưa thành niên; người bị tandtc tuyên bố tiêu giảm hoặc mất năng lượng hành vi dân sự; người đang cần chấp hành phương án đưa vào cơ sở giáo dục và đào tạo bắt buộc, đại lý cai nghiện bắt buộc.2. Người hiện giờ đang bị cấm hành nghề kế toán tài chính theo phiên bản án hoặc quyết định của toàn án nhân dân tối cao đã có hiệu lực thực thi hiện hành pháp luật; người hiện giờ đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang nên chấp hành quyết phạt tội phạm hoặc đã biết thành kết án về một trong số tội xâm phạm đơn lẻ tự cai quản kinh tế, tù nhân về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán tài chính mà không được xóa án tích.

Xem thêm: Kế Toán Hàng Không - Công Việc Và Nhiệm Vụ Của Kế Toán Kho

3. Cha đẻ, bà bầu đẻ, phụ thân nuôi, bà mẹ nuôi, vợ, chồng, bé đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người thay mặt theo pháp luật, của bạn đứng đầu, của giám đốc, tgđ và của cấp phó của fan đứng đầu, phó giám đốc, phó tgđ phụ trách công tác làm việc tài chủ yếu – kế toán, kế toán tài chính trưởng trong thuộc một đơn vị chức năng kế toán, trừ doanh nghiệp bốn nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn vì một cá thể làm chủ thiết lập và các trường hòa hợp khác do cơ quan chính phủ quy định.4. Người đang là tín đồ quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong thuộc một đơn vị chức năng kế toán, trừ trong doanh nghiệp tứ nhân, công ty trọng trách hữu hạn vì một cá nhân làm chủ tải và những trường hợp khác do cơ quan chính phủ quy định.

Như vậy, fan đang là thủ quỹ đang không được gia công kế toán trong cùng một đơn vị kế toán, trừ vào doanh nghiệp tứ nhân, công ty nhiệm vụ hữu hạn vị một cá nhân làm chủ thiết lập và những trường hợp khác do chính phủ nước nhà quy định.

*


home Thư viện điều khoản Luật sư toàn quốc chính sách sư tư vấn Giải đáp cùng chuyên viên Vướng mắc pháp luật Thư viện bạn dạng án thông tin tài khoản
x xin chào mừng chúng ta đến cùng với Dân Luật. Để viết bài xích Tư vấn, Hỏi dụng cụ Sư, liên kết với luật sư và siêng gia, … Bạn phấn kích ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
*

*

Tại Khoản 3, Điều 19, Nghị định số 174/2016 tất cả quy định cấm"Người làm thủ quỹ thì không được gia công kế toán".
Nhưng tại Khoản 1, Điều 18, Nghị định số 174/2016 có cho phép"Người làm kế toán được kiêm những các bước khác"mà lao lý về kế toán tài chính không cấm.

Vậy Tôi xin hỏi pháp luật sư trong pháp luật của pháp luật hiện giờ về kế toán tất cả điều, khoản nào hiện tượng rằng:"Người làm kế toán không được kiêm làm cho thủ quỹ"không?

Nếu không tồn tại quy định nào, thì tôi gọi và tiến hành Người làm kế toán kiêm luôn thủ quỹ giành được không?


*


Đăng nhập

Bạn vui mắt đăng nhập. Chúng ta có thể đăng nhập bằng tài khoản của Thu
Vien
Phap
Luat.vn hoặc Đăng ký giả dụ bạn chưa tồn tại tài khoản


 Hotline: 028 3930 3279

 (028) 3930 3279

 19 Nguyễn Gia Thiều, P.Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM


kính chào mừng các bạn đến cùng với Dân Luật. Để viết bài Tư vấn, Hỏi hiện tượng Sư, kết nối với vẻ ngoài sư và chăm gia, …


 Hotline: 028 3930 3279

 (028) 3930 3279

 19 Nguyễn Gia Thiều, P.Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM


Đừng để rủi ro khủng hoảng Pháp Lý theo sau Covid

Thưa Quý Khách,

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT thao tác làm việc tại trụ sở từ bỏ 01/10.

Là thành phầm online, thời hạn qua 90% nhân sự có tác dụng tại nhà, 10% có tác dụng “3 trên chỗ” sinh hoạt trụ sở.

Dù tất cả thế mạnh bạo làm online, tuy nhiên 10% trên trụ sở 90% tận nhà không yêu cầu là mô hình ship hàng tốt nhất.

Từ 01/10, tp hồ chí minh làm việc bình thường mới, bọn họ sẽ tăng dần tỷ lệ làm tại trụ sở.

Giúp người sử dụng Loại khủng hoảng rủi ro Pháp Lý với Nắm cơ hội Làm nhiều từ chính sách pháp cơ chế mới, là 1 phần sứ mệnh của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x

Welcome Back!

Login to your account below

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.