Luật Kế Toán Có Được Mua Sắm Không, Luật Kế Toán Mới Nhất 2024, Số 88/2015/qh13

*


Trang chủ Thư viện pháp luật Luật sư toàn quốc Luật sư tư vấn Giải đáp cùng chuyên gia Vướng mắc pháp lý Thư viện bản án Tài khoản
x Chào mừng bạn đến với Dân Luật. Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
*

*

Tình huống đặt ra là công ty ra quyết định cho nhân viên kế toán mua sắm tài sản cho công ty. Vậy kế toán có được tham gia vào việc lựa chọn nhà cung cấp để mua hàng và chọn giá để mua không? Nếu không được phép thì bị xử lý như thế nào?
- Người chưa thành niên; người bị Tòa án tuyên bố hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
- Người đang bị cấm hành nghề kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, tội phạm về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích;
- Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định;
- Người đang là người quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

Bạn đang xem: Kế toán có được mua sắm không


Trường hợp thứ ba và thứ tư nêu trên được hướng dẫn chi tiết hơn tại Điều 19 Nghị định 174/2016/NĐ-CP gồm:
- Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp Luật, của người đứng đầu, của giám đốc hoặc tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc hoặc phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu, doanh nghiệp thuộc loại hình khác không có vốn nhà nước và là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp Luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa;
- Người đang làm quản lý, Điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người được giao nhiệm vụ thường xuyên mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trường hợp trong cùng doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các doanh nghiệp thuộc loại hình khác không có vốn nhà nước và là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp Luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa.
Căn cứ theo quy định trên thì người làm kế toán sẽ không thể cùng làm công việc mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị mình. Trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các doanh nghiệp thuộc loại hình khác không có vốn nhà nước và là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp Luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa. Nếu không thuộc các trường hợp đặc thù này thì việc công ty bố trí kế toán làm nhiệm vu mua sắm cho công ty là không phù hợp và trái với quy định.
Xử lý hành chính khi công ty bố trí người không được làm kế toán
Trường hợp công ty giao nhiệm vụ mua sắm hàng hóa thì cá nhân người đó không còn đảm bảo tiêu chuẩn làm nhân viên kế toán của công ty. Việc công ty vẫn tiếp tục bố trí thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 17 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập:
- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi bố trí người làm kế toán mà pháp luật quy định không được làm kế toán;
- Biện pháp khắc phục hậu quả là phải bổ nhiệm hoặc thuê người làm kế toán, kế toán trưởng, phụ trách kế toán có đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định.
1456 Cảm ơn Phản hồi

*


Chủ đề đang được đánh giá

Chia sẻ trên Facebook

Chủ đề liên quan:


Xem nhiều nhất


Xem nhiều nhất


Tư vấn luật sư liên quan


0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi

phản hồi
*

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT


Loading…

Đăng nhập

Bạn vui lòng đăng nhập. Bạn cũng có thể đăng nhập bằng tài khoản của Thu
Vien
Phap
Luat.vn hoặc Đăng ký nếu bạn chưa có tài khoản


Quên mật khẩu?
Đăng nhập
Đăng nhập bằng Facebook
Đăng nhập bằng Google

——— Hoặc ———


Đăng ký

 Hotline: 028 3930 3279

 (028) 3930 3279

 19 Nguyễn Gia Thiều, P.Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM


Đóng
×

Chào mừng bạn đến với Dân Luật. Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, …


Đăng ký tài khoản


Ông Bà Anh Chị


Chọn tỉnh thành


Tôi đã đọc và đồng ý Thỏa ước dịch vụ
Đăng Ký

Bạn đã đã có tài khoản thì đăng nhập để sử dụng tiện ích


Đăng nhập
Quên mật khẩu?
Đăng nhập bằng Facebook
Đăng nhập bằng Google

Đăng ký tài khoản


Ông Bà Anh Chị


Chọn tỉnh thành


Tôi đã đọc và đồng ý Thỏa ước dịch vụ
Đăng Ký
Đăng nhập bằng Facebook
Đăng nhập bằng Google

 Hotline: 028 3930 3279

 (028) 3930 3279

 19 Nguyễn Gia Thiều, P.Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM


Đóng
Lấy lại mật khẩu

Vui lòng nhập địa chỉ Email mà bạn đã dùng đăng ký tài khoản để khôi phục mật khẩu


Đóng Gửi yêu cầu
Tạo thư mục
Đóng Tạo
Mục lục văn bản ×
...
Đóng
Gửi câu hỏi/chủ đề
Thêm tags/Từ khóa
Sửa tags Xóa tags
# Tên file Dung lượng Chức năng

Đóng Gửi câu hỏi/chủ đề
Sửa Phản hồi


# Tên file Dung lượng Chức năng

# Tên file Dung lượng Chức năng

Đóng Gửi câu hỏi/chủ đề
Sửa Chủ đề
Sửa hoặc thêm tags/Từ khóa
Sửa tags Xóa tags
# Tên file Dung lượng Chức năng

Chọn file đính kèm: Đính kèm
Đóng Sửa Chủ đề
Đính kèm file ×
# Tên file Dung lượng Chức năng

Chọn file đính kèm

Chọn file đính kèm : Đính kèm

Đóng Đính kèm
Thêm link ×
Đóng Đính kèm
Đính kèm link file ×
Đóng Đính kèm
×
Phóng to Thu nhỏ
Đóng

Tất cả

×
Góp ý cho Dân Luật ×
Đóng Gửi góp ý
Thông báo close

Đừng để Rủi Ro Pháp Lý theo sau Covid

Thưa Quý Khách,

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT làm việc tại trụ sở từ 01/10.

Là sản phẩm online, thời gian qua 90% nhân sự làm tại nhà, 10% làm “3 tại chỗ” ở trụ sở.

Xem thêm: Nghề Kế Toán Có Ích Gì Cho Xã Hội, Ngành Kế Toán Là Gì

Dù có thế mạnh làm online, nhưng 10% tại trụ sở 90% tại nhà không phải là mô hình phục vụ tốt nhất.

Từ 01/10, TP. HCM làm việc bình thường mới, chúng ta sẽ tăng dần tỷ lệ làm tại trụ sở.

Giúp khách hàng Loại Rủi Ro Pháp Lý và Nắm Cơ Hội Làm Giàu từ chính sách pháp luật mới, là một phần sứ mệnh của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

(GDVN) - Phần lớn các hiệu trưởng sợ, không phải ai cũng biết, thật lòng tâm sự hiệu trưởng sợ nhất là công tác quản lý tài chính.

Cô giáo N. dạy công nghệ cần mua đồ để cho học sinh thực hành; viết đề xuất lên hiệu trưởng, hiệu trưởng bảo sang liên hệ với kế toán mới đổi về trường.

Kế toán đọc đơn, bảo ra cửa hàng A lấy đồ về dạy, đừng hỏi giá. Cuối học kì này, kế toán đưa hóa đơn đỏ về, bảo N. ký nhận, N. đọc hóa đơn, thấy giá đều đội lên gấp đôi so với thực tế, kiên quyết không chịu ký, một “cuộc chiến” nảy lửa xảy ra; những người “biết” đều khuyên N. ký đại cho xong chuyện.

Trong trường, tất cả các bộ phận mua, sắm chẳng cần hỏi hiệu trưởng, cứ đưa thẳng đề xuất cho kế toán; kế toán bảo mua đâu, đến đó mua; cuối tháng, kế toán đưa “phiếu đỏ” cho ký; ai cũng biết giá cả đội gấp đôi, nhưng đành “bút sa”.

Lúc này, chuyện liên quan kế toán trường mới được mọi người bàn tán; đó là “chiêu trò” của kế toán này ở các trường đã từng làm việc. Dù có nhiều đơn tố cáo, nhưng sau khi thanh tra, các hóa đơn đều do người khác đứng tên, đâu phải kế toán!

*
Làm thế nào để phòng, chống tham nhũng tại trường học? (Ảnh minh họa: Thanhtra.com.vn)

Thế nên thanh tra kết luận “Thu, chi đúng nguyên tắc, không có dấu hiệu tham ô, tham nhũng”. Vì thế, đi đến trường nào, trường đó đều biết là kế toán tham ô, nhưng đành chịu. Nhìn vào kế toán, xe đẹp, nhà to, ai cũng hiểu tiền đâu ra!

Điều mà phần lớn các hiệu trưởng sợ, không phải ai cũng biết, thật lòng tâm sự hiệu trưởng sợ nhất là công tác quản lý tài chính.


Khi mới nhận chức, hiệu trưởng mới thường “học hỏi” các hiệu trưởng kì cựu; phần đa sau một thời gian “con ong đã rõ đường đi lối về”; hiệu trưởng thực sự là chủ tài khoản.

Thế nhưng có những kế toán có nhiều “chiêu trò”, đổi đến trường nào, trường đó y như là có sự thay đổi; hiệu trưởng chuyển sang chế độ “hữu danh vô thực”; chủ tài khoản “thực sự” là kế toán!

Đặc điểm chung của những “kế toán chủ tài khoản” là có “thân thế”, “quan hệ rộng”, có trình độ “lách luật” cao siêu; “giỏi làm kinh tế”, nuôi gà đẻ trứng vàng; đi đến trường nào giáo viên chỉ biết hát bài “khổ lắm”, tiền tăng thu nhập cuối năm giảm dần về “sát đáy”.

Kế toán có “ăn” một mình?

*
Hiệu trưởng không được hách dịch, cửa quyền, trù dập, bưng bít

Với cơ chế hiện nay, mua hàng từ 100.000 đồng trở lên đều chuyển khoản; người bán hàng phải xuất hóa đơn giá trị gia tăng (hay gọi là hóa đơn đỏ).

Nhìn qua có thể chặt chẽ, kế toán, hiệu trưởng không tham nhũng được, vì không có tiền mặt nhưng thực tế hoàn toàn khác.


Người bán, muốn bán được hàng nên viết hóa đơn theo yêu cầu của người mua từ số lượng đến giá cả; sau khi trừ số tiền thực sự mua, số tiền kê lên phải chịu thuế 10%; chuyển khoản xong, kế toán cứ đến lấy số tiền chênh lệch còn dư; không muốn để lại “dấu vết” nên số tiền dư đều là tiền mặt.

Hiệu trưởng có biết không? Nói không thì xúc phạm hiệu trưởng quá, vậy tại sao hiệu trưởng vẫn ký chuyển khoản tiền? Tất nhiên hiệu trưởng và kế toán đã “ăn chia” sòng phẳng “tất tay” với nhau rồi.

Những địa phương “nghèo”, ngân sách chỉ đủ chi lương giáo viên, cuối năm chưa bao giờ có khái niệm “tiền thu nhập tăng thêm”, “tiết kiệm chi”.

Những địa phương “ngân sách dồi dào”, cuối năm ngân sách, nhìn vào số tiền thu nhập tăng thêm của giáo viên, người ta biết ngay tâm và tầm của hiệu trưởng.

Những trường nào mà “kế toán là chủ tài khoản”, giáo viên chỉ hát bài “ngậm ngùi”.

Phải làm sao khi gặp “kế toán là chủ tài khoản”?

Để quản lý được ngân sách đơn vị không bị thất thoát, vai trò của công đoàn, thanh tra nhân dân, chi bộ phải phát huy trách nhiệm, quyền hạn của mình.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x

Welcome Back!

Login to your account below

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.