KẾ TOÁN KHÔNG KÝ HỢP ĐỒNG - CÓ ĐƯỢC KÝ HỢP ĐỒNG CỘNG TÁC VIÊN ĐỐI VỚI KẾ TOÁN

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Linh hỏi, trường hợp cá thể không cam kết hợp đồng lao hễ với tổng mức trả thu nhập từng lần bên dưới 2 triệu đồng thì cá nhân có buộc phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân không? Đơn vị bao gồm phải kê khai về các khoản bỏ ra trả này vào tờ khai quyết toán thuế thu nhập năm không?


Bộ Tài chính vấn đáp vấn đề này như sau:

"Điều 25. Khấu trừ thuế và bệnh từ khấu trừ thuế

1. Khấu trừ thuế

Khấu trừ thuế là vấn đề tổ chức, cá thể trả thu nhập triển khai tính trừ số thuế yêu cầu nộp vào thu nhập cá nhân của bạn nộp thuế trước khi trả thu nhập, rõ ràng như sau:

… i) Khấu trừ thuế đối với một số trường đúng theo khác

Các tổ chức, cá thể trả tiền công, tiền thù lao, tiền bỏ ra khác cho cá thể cư trú không ký hợp đồng lao hễ (theo trả lời tại Điểm c, d Khoản 2 Điều 2 Thông bốn này) hoặc cam kết hợp đồng lao cồn dưới bố (03) mon có tổng vốn trả thu nhập cá nhân từ nhì triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên trên thì đề xuất khấu trừ thuế theo nút 10% bên trên thu nhập trước lúc trả đến cá nhân.

Bạn đang xem: Kế toán không ký hợp đồng

Trường hợp cá nhân chỉ gồm duy nhất thu nhập thuộc đối tượng người sử dụng phải khấu trừ thuế theo xác suất nêu bên trên nhưng cầu tính tổng mức vốn thu nhập chịu đựng thuế của cá thể sau khi trừ gia cảnh không tới mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm khẳng định (theo mẫu ban hành kèm theo văn phiên bản hướng dẫn về cai quản thuế) gửi tổ chức trả thu nhập cá nhân để tổ chức trả các khoản thu nhập làm căn cứ trong thời điểm tạm thời chưa khấu trừ thuế các khoản thu nhập cá nhân.

Căn cứ vào cam kết của bạn nhận thu nhập, tổ chức triển khai trả thu nhập cá nhân không khấu trừ thuế. Dứt năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập cá nhân vẫn cần tổng hợp list và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn phiên bản hướng dẫn về làm chủ thuế) cùng nộp mang đến cơ quan tiền thuế. Cá nhân làm khẳng định phải chịu trách nhiệm về phiên bản cam kết của mình, trường đúng theo phát hiện bao gồm sự gian lận có khả năng sẽ bị xử lý theo cách thức của Luật thống trị thuế.

Cá nhân làm khẳng định theo giải đáp tại điểm đó phải đk thuế và gồm mã số thuế tại thời gian cam kết"

Căn cứ lao lý trên, trường thích hợp tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá thể cư trú không ký hợp đồng lao đụng với tổng vốn trả thu nhập cá nhân từng lần bên dưới 2 triệu đồng thì cá nhân đó không thuộc ngôi trường hợp đề xuất khấu trừ thuế thu nhập cá thể trước khi dìm thu nhập.

Đề nghị bà Linh nghiên cứu và phân tích văn phiên bản quy phạm pháp luật đã có trích dẫn nêu bên trên để thực hiện đúng quy định. Nếu bao gồm vướng mắc, bà tương tác Cục Thuế (Phòng Tuyên truyền cung cấp Người nộp thuế) và cung cấp đầy đầy đủ hồ sơ, tài liệu thực tiễn liên quan để phòng ban thuế bao gồm cơ sở giải đáp.

1.  câu hỏi của người hâm mộ đề cập đến sự việc thuê kế toán tài chính nhưng tương quan đến việc đăng ký mẫu vệt chữ cam kết của kế toán trưởng (phụ trách kế toán) khi đk sử dụng thông tin tài khoản tại Kho bạc đãi Nhà nước yêu cầu Kho bội bạc Nhà nước gọi rằng fan hâm mộ đang nêu vướng mắc về vấn đề thuê kế toán trưởng (phụ trách kế toán) của đơn vị nơi người hâm mộ đang công tác làm việc (vì kế toán không hẳn đăng ký chữ cam kết tại Kho bạc). Theo đó, Kho bạc bẽo Nhà nước trả lời độc giả như sau:



- tại Khoản 1 Điều 20: “Đơn vị kế toán phải bố trí kế toán trưởng trừ những đơn vị giải pháp tại khoản 2 Điều này. Trường hợp đơn vị chức năng chưa chỉ định được ngay kế toán tài chính trưởng thì sắp xếp người phụ trách kế toán tài chính hoặc thuê dịch vụ thương mại làm kế toán trưởng theo quy định. Thời gian sắp xếp người phụ trách kế toán về tối đa là 12 tháng, sau thời hạn này đơn vị chức năng kế toán phải sắp xếp người làm cho kế toán trưởng”.


- trên Khoản 1 Điều 22: “Tổ chức, đơn vị sự nghiệp ko sử dụng túi tiền nhà nước và đơn vị kế toán khác luật pháp tại khoản 3 Điều 3 Nghị định này được thuê solo vị sale dịch vụ kế toán để làm kế toán hoặc làm kế toán trưởng, phụ trách kế toán. Tổ chức đơn vị chức năng sự nghiệp gồm sử dụng túi tiền nhà nước rất có thể thuê solo vị marketing dịch vụ kế toán để gia công kế toán hoặc làm kế toán trưởng, phụ trách kế toán bởi người thay mặt theo luật pháp của đơn vị chức năng quyết định”.


Từ những quy định nêu trên, ngôi trường hợp đơn vị chức năng đi thuê người làm kế toán tài chính trưởng, phụ trách kế toán cần thuê tổ chức pháp nhân là đơn vị marketing dịch vụ kế toán tài chính (không mướn cá nhân).


Theo cơ chế của quy định kế toán, chỉ có các doanh nghiệp với hộ sale dịch vụ kế toán; công ty kiểm toán vừa lòng điều kiện của vẻ ngoài Kế toán new được cung ứng dịch vụ kế toán.


Theo phản ảnh của độc giả, huyện ký hợp đồng lao cồn với cá thể để thực hiện các bước kế toán trưởng/phụ trách kế toán tài chính của ngôi trường trung học cơ sở bao gồm sử dụng ngân sách đầu tư từ ngân sách nhà nước là chưa đúng với chính sách của điều khoản kế toán.

Xem thêm: Mức lương kế toán trường học năm 2023 được xác định như thế nào?


“Đối cùng với tài khoản của các đơn vị, tổ chức sử dụng ngân sách đầu tư NSNN (trừ trường hòa hợp Ban thống trị được giao làm chủ dự án đầu tư XDCB, dự án vốn chương trình phương châm có tính chất đầu tư đăng ký thực hiện tài khoản), hồ sơ đk sử dụng tài khoản gồm:


+ đưa ra quyết định (hoặc giấy bệnh thực) thành lập và hoạt động đơn vị của cấp tất cả thẩm quyền, trừ một số trong những trường hợp quan trọng quy định tại điểm b, Khoản 5, Điều 9 Thông tứ này;


+ Giấy chứng nhận đăng cam kết mã số ĐVQHNS (Mẫu số 06A-MSNS-BTC, 06B-MSNS-BTC ban hành kèm theo đưa ra quyết định số 90/2007/QĐ-BTC)”.


        Tại máu d Khoản 6 Điều 9Thông bốn số 61/2014/TT-BTC quy định:


“Trường vừa lòng có đưa ra quyết định bổ nhiệm lại dịch vụ của người đang đk Chủ tài khoản, của kế toán trưởng hoặc tất cả văn phiên bản phân công lại cho tất cả những người phụ trách kế toán, những đơn vị, tổ chức triển khai phải gửi KBNN khu vực giao dịch các văn bản bổ nhiệm hoặc phân công lại. Đơn vị KBNN không chịu trách nhiệm theo dõi thời hạn vấp ngã nhiệm những chức danh này”.


Như vậy, trong làm hồ sơ đăng ký, sử dụng tài khoản tại KBNN, Kho bạc đãi Nhà nước nhận đưa ra quyết định bổ nhiệm, phân công kế toán tài chính trưởng/Phụ trách kế toán hoặc văn bản bổ nhiệm lại, cắt cử lại kế toán trưởng/Phụ trách kế toán tài chính mà không nhận hợp đồng thuê kế toán tài chính trưởng của solo vị. Đơn vị chịu trách nhiệm về tính đúng theo lệ, hòa hợp pháp của những văn bạn dạng này.


*

Tài khoản email *
Mật khẩu *
Tài khoản hoặc mật khẩu không nên Tài khoản chưa được kích hoạt
Đăng nhập
Quên mật khẩu

*
Hỏi:
*
Trả lời:

1. Câu hỏi của người hâm mộ đề cập đến sự việc thuê kế toán tài chính nhưng tương quan đến việc đăng ký mẫu dấu chữ cam kết của kế toán tài chính trưởng (phụ trách kế toán) khi đk sử dụng tài khoản tại Kho bội bạc Nhà nước phải Kho bạc đãi Nhà nước phát âm rằng người hâm mộ đang nêu vướng mắc về câu hỏi thuê kế toán trưởng (phụ trách kế toán) của đơn vị chức năng nơi fan hâm mộ đang công tác (vì kế toán không phải đăng ký chữ ký tại Kho bạc). Theo đó, Kho bạc tình Nhà nước trả lời độc giả như sau:



- tại Khoản 1 Điều 20: “Đơn vị kế toán phải bố trí kế toán trưởng trừ các đơn vị nguyên tắc tại khoản 2 Điều này. Ngôi trường hợp đơn vị chức năng chưa chỉ định được ngay kế toán trưởng thì sắp xếp người phụ trách kế toán hoặc thuê dịch vụ làm kế toán tài chính trưởng theo quy định. Thời gian bố trí người phụ trách kế toán tối đa là 12 tháng, sau thời gian này đơn vị chức năng kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng”.


- tại Khoản 1 Điều 22: “Tổ chức, đơn vị chức năng sự nghiệp ko sử dụng ngân sách chi tiêu nhà nước và đơn vị chức năng kế toán khác luật pháp tại khoản 3 Điều 3 Nghị định này được thuê đơn vị marketing dịch vụ kế toán để gia công kế toán hoặc làm cho kế toán trưởng, phụ trách kế toán. Tổ chức đơn vị sự nghiệp gồm sử dụng giá cả nhà nước có thể thuê solo vị marketing dịch vụ kế toán để làm kế toán hoặc làm cho kế toán trưởng, phụ trách kế toán bởi người đại diện theo pháp luật của đơn vị chức năng quyết định”.


Từ các quy định nêu trên, ngôi trường hợp đơn vị đi thuê tín đồ làm kế toán trưởng, phụ trách kế toán bắt buộc thuê tổ chức pháp nhân là đối chọi vị marketing dịch vụ kế toán (không thuê cá nhân).


Theo luật của quy định kế toán, chỉ có các doanh nghiệp với hộ marketing dịch vụ kế toán; công ty lớn kiểm toán thỏa mãn nhu cầu điều kiện của hình thức Kế toán bắt đầu được cung ứng dịch vụ kế toán.


Theo phản ảnh của độc giả, huyện cam kết hợp đồng lao động với cá nhân để thực hiện công việc kế toán trưởng/phụ trách kế toán tài chính của ngôi trường trung học cơ sở có sử dụng kinh phí từ giá cả nhà nước là chưa đúng với dụng cụ của quy định kế toán.


“Đối cùng với tài khoản của những đơn vị, tổ chức sử dụng kinh phí NSNN (trừ trường hòa hợp Ban cai quản được giao cai quản dự án đầu tư chi tiêu XDCB, dự án công trình vốn chương trình kim chỉ nam có tính chất đầu tư chi tiêu đăng ký thực hiện tài khoản), hồ nước sơ đk sử dụng thông tin tài khoản gồm:


+ đưa ra quyết định (hoặc giấy hội chứng thực) thành lập đơn vị của cấp bao gồm thẩm quyền, trừ một số trong những trường hợp đặc trưng quy định trên điểm b, Khoản 5, Điều 9 Thông tứ này;


+ Giấy ghi nhận đăng ký mã số ĐVQHNS (Mẫu số 06A-MSNS-BTC, 06B-MSNS-BTC ban hành kèm theo đưa ra quyết định số 90/2007/QĐ-BTC)”.


“Trường hòa hợp có đưa ra quyết định bổ nhiệm lại công tác của tín đồ đang đk Chủ tài khoản, của kế toán trưởng hoặc tất cả văn bản phân công lại cho người phụ trách kế toán, những đơn vị, tổ chức triển khai phải gửi KBNN nơi giao dịch các văn phiên bản bổ nhiệm hoặc cắt cử lại. Đơn vị KBNN không chịu trách nhiệm theo dõi thời hạn bổ nhiệm các chức danh này”.


Như vậy, trong hồ sơ đăng ký, sử dụng tài khoản tại KBNN, Kho bạc Nhà nước nhận đưa ra quyết định bổ nhiệm, phân công kế toán tài chính trưởng/Phụ trách kế toán hoặc văn bạn dạng bổ nhiệm lại, phân công lại kế toán tài chính trưởng/Phụ trách kế toán tài chính mà không sở hữu và nhận hợp đồng thuê kế toán trưởng của solo vị. Đơn vị chịu trách nhiệm về tính hòa hợp lệ, phù hợp pháp của những văn bản này.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x

Welcome Back!

Login to your account below

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.