Hướng Dẫn Nộp Hồ Sơ Thay Đổi Kế Toán Trưởng Doanh Nghiệp Cần Nắm Rõ

Tôi có thắc mắc liên quan đến việc chuyển đổi kế toán trưởng. Cho tôi hỏi khi doanh nghiệp biến hóa kế toán trưởng có rất cần phải thông báo biến hóa thông tin đk thuế không? thắc mắc của anh Hoàng Minh làm việc Bình Thuận.
*
Nội dung thiết yếu

Khi doanh nghiệp đổi khác kế toán trưởng có rất cần được thông báo chuyển đổi thông tin đăng ký thuế không?

Theo dụng cụ tại Điều 59 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về thông báo thay đổi nội dung đk thuế như sau:

Thông báo đổi khác nội dung đk thuế1. Trường hợp doanh nghiệp biến hóa nội dung đăng ký thuế mà không chuyển đổi nội dung đăng ký kinh doanh, trừ biến đổi phương pháp tính thuế, doanh nghiệp gửi thông báo biến đổi nội dung đk doanh nghiệp do người đại diện theo pháp luật của khách hàng ký cho Phòng Đăng ký sale nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

Bạn đang xem: Hướng dẫn nộp hồ sơ thay đổi kế toán trưởng

2. Sau khi tiếp nhận thông báo, chống Đăng ký marketing trao Giấy biên nhận, chất vấn tính đúng theo lệ của hồ sơ, nhập dữ liệu vào hệ thống thông tin non sông về đk doanh nghiệp và media tin sang hệ thống thông tin đk thuế. Trường hòa hợp doanh nghiệp bao gồm nhu cầu, phòng Đăng ký marketing cấp Giấy xác nhận về việc biến đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

Theo điểm c khoản 1 Điều 31 mức sử dụng Doanh nghiệp 2020 mức sử dụng về thông báo chuyển đổi nội dung đk doanh nghiệp như sau:

Thông báo biến đổi nội dung đk doanh nghiệp1. Công ty phải thông tin với ban ngành đăng ký sale khi đổi khác một trong số những nội dung sau đây:c) câu chữ khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.2. Doanh nghiệp chịu trách nhiệm thông báo thay đổi nội dung đk doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày gồm thay đổi.4. Vào thời hạn 03 ngày có tác dụng việc kể từ ngày nhận được thông báo, cơ quan đăng ký sale có nhiệm vụ xem xét tính hòa hợp lệ và thực hiện biến hóa nội dung đk doanh nghiệp; trường hợp hồ sơ chưa phù hợp lệ, ban ngành đăng ký marketing phải thông báo bằng văn bạn dạng nội dung nên sửa đổi, bổ sung cập nhật cho doanh nghiệp. Ngôi trường hợp không đồng ý sửa đổi, bổ sung cập nhật thông tin theo ngôn từ thông báo biến đổi đăng cam kết doanh nghiệp thì phải thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp và nêu rõ lý do.

Theo đó, thông tin kế toán trưởng là giữa những nội dung khác trong hồ nước sơ đăng ký doanh nghiệp.

Vì vậy, khi gồm sự thay đổi người là kế toán trưởng, công ty triển khai thông báo biến đổi thông tin đăng ký thuế với chống Đăng ký kinh doanh - Sở kế hoạch và Đầu tư nơi công ty đặt trụ sở, ko cần thông tin với ban ngành thuế.

Cơ quan đk doanh nghiệp sẽ sở hữu được trách nhiệm cập nhật chuyển đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp cùng chuyển tin tức sang cơ sở tài liệu của Tổng cục Thuế.

Tải về mẫu Thông báo đổi khác nội dung đăng ký doanh nghiệp mới nhất 2023: tại Đây

*

Kế toán trưởng (Hình từ Internet)

Doanh nghiệp không thực hiện thông báo khi biến hóa kế toán trưởng của người tiêu dùng thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chủ yếu thế nào?

Căn cứ điểm d khoản 1, khoản 4 Điều 17 Nghị định 41/2018/NĐ-CP khí cụ về xử phân phát hành vi vi phạm luật quy định về tổ chức bộ máy kế toán, sắp xếp người có tác dụng kế toán hoặc thuê làm cho kế toán như sau:

Xử phát hành vi vi phạm quy định về tổ chức bộ máy kế toán, sắp xếp người làm cho kế toán hoặc thuê làm kế toán1. Vạc tiền tự 5.000.000 đồng mang đến 10.000.000 đồng so với một trong số hành vi sau:a) thuê tổ chức, cá nhân không đủ tiêu chuẩn, đk hành nghề kế toán để làm dịch vụ kế toán tài chính cho đơn vị mình;b) Không thực hiện bổ nhiệm lại kế toán trưởng, phụ trách kế toán theo thời hạn quy định;c) không tổ chức chuyển nhượng bàn giao công tác kế toán khi có đổi khác về fan làm kế toán, kế toán trưởng, phụ trách kế toán;d) Không thông tin theo phương pháp khi đổi khác kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán....4. Phương án khắc phục hậu quả:Bổ nhiệm hoặc thuê bạn làm kế toán, kế toán tài chính trưởng, phụ trách kế toán gồm đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định so với các trường hợp pháp luật tại điểm a, b khoản 1; điểm b, c khoản 2; điểm b, c khoản 3 Điều này.

Theo khoản 2 Điều 6 Nghị định 41/2018/NĐ-CP, được sửa đổi vày khoản 2 Điều 5 Nghị định 102/2021/NĐ-CP dụng cụ về mức phân phát tiền trong nghành nghề kế toán, kiểm toán hòa bình như sau:

Mức phạt tiền trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập...2. Mức phạt tiền cơ chế tại Chương II, Chương III Nghị định này là mức vạc tiền áp dụng đối với tổ chức trừ trường hợp lao lý tại khoản 1 Điều 7; Điều 8; Điều 9; Điều 10; Điều 11; Điều 13; Điều 14; Điều 15; Điều 16; Điều 17; Điều 19; khoản 1, khoản 3 Điều 21; Điều 22; Điều 23; Điều 24; Điều 26; Điều 33; Điều 34; khoản 1, khoản 3 Điều 36; khoản 1 Điều 38; khoản 2, khoản 3 Điều 39; khoản 1, khoản 2 Điều 48; khoản 1 Điều 57; khoản 1, khoản 2 Điều 61; Điều 67 là mức phạt tiền so với cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm thì mức phạt tiền vội vàng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Xem thêm: Không mở được dữ liệu kế toán trên misa 2022, phục hồi dữ liệu

...

Như vậy, hành động không thực hiện thông báo khi chuyển đổi kế toán trưởng của công ty thì sẽ ảnh hưởng xử phạt vi phạm luật hành chính với mức phạt tiền là trường đoản cú 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Đối cùng với người vi phạm là công ty lớn thì mức phát tiền là trường đoản cú 10.000.000 đồng mang đến 20.000.000 đồng.

Đồng thời doanh nghiệp lớn phải triển khai biện pháp hạn chế hậu quả là chỉ định hoặc thuê người làm kế toán, kế toán trưởng, phụ trách kế toán tất cả đủ tiêu chuẩn, đk theo quy định.

Hồ sơ chuyển đổi kế toán trưởng bao hàm những tài liệu nào?

Theo đó, thành phần hồ sơ chuyển đổi kế toán trưởng:

1. Thông báo biến đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp (mẫu Phụ lục II-1 ban hành kèm theo Thông bốn 01/2021/TT-BKHĐT);

2. Văn bạn dạng ủy quyền thực hiện thủ tục nếu chưa hẳn là người đại diện theo lao lý thực hiện công việc.

3. Phiên bản sao phù hợp lệ 1 trong các các sách vở và giấy tờ chứng thực cá nhân của người được ủy quyền tiến hành thủ tục (nếu có):

- Đối với công dân Việt Nam: Thẻ căn cước công dân hoặc chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu nước ta còn hiệu lực.

- Đối với những người nước ngoài: Hộ chiếu nước ngoài hoặc sách vở và giấy tờ có giá bán trị sửa chữa hộ chiếu quốc tế còn hiệu lực.

Chị hiền khô Mai gửi cho Thư Ký phương pháp yêu cầu cung ứng như sau:Kế toán trưởng của người tiêu dùng chị trước đây được Ban Giám đốc công ty điều động chỉ định sang địa điểm khác. Bây giờ chị được bổ nhiệm làm kế toán trưởng tiếp theo của công ty. Chị ước ao biết việc chuyển đổi người làm Kế toán trưởng như vậy có phải thông báo với Sở kế hoạch và Đầu tứ hay cơ quan nào khác giỏi không?


*
Mục lục nội dung bài viết

Thay đổi Kế toán trưởng có phải thông báo Sở KH&ĐT hay không? (Ảnh minh họa)

Cảm ơn chị đang gửi yêu cầu hỗ trợ đến Thư cam kết Luật. Với vụ việc của chị, Thư ký Luật xin được đáp án như sau:

Khi bao gồm sự biến hóa người là kế toán trưởng, doanh nghiệp tiến hành thông báo biến đổi thông tin đk thuế với phòng Đăng ký sale - Sở kế hoạch và Đầu tư nơi công ty đặt trụ sở, không cần thông báo với cơ quan thuế. Cơ quan đk doanh nghiệp sẽ sở hữu trách nhiệm cập nhật thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp và chuyển tin tức sang cơ sở dữ liệu của Tổng viên Thuế.

Thành phần hồ sơ:

- Thông báo thay đổi nội dung đk doanh nghiệp (mẫu Phụ lục II-1 ban hành kèm theo Thông tư 01/2021/TT-BKHĐT);

- Văn bạn dạng ủy quyền tiến hành thủ tục nếu chưa phải là người thay mặt theo pháp luật thực hiện nay công việc.

- bản sao đúng theo lệ một trong các các sách vở chứng thực cá thể của fan được ủy quyền triển khai thủ tục (nếu có):

+ Đối với công dân Việt Nam: Thẻ căn cước công dân hoặc chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu nước ta còn hiệu lực.

+ Đối với người nước ngoài: Hộ chiếu quốc tế hoặc sách vở có giá bán trị sửa chữa thay thế hộ chiếu nước ngoài còn hiệu lực.

Nộp làm hồ sơ tại:

Bộ phận một cửa ngõ Phòng đăng ký marketing - Sở planer và Đầu tư tỉnh, tp nơi công ty đặt trụ sở chính.

Thời hạn giải quyết:

Trong thời hạn 03 ngày có tác dụng việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hòa hợp lệ, phòng Đăng ký kết kinh doanh bổ sung thông tin vào hồ sơ của doanh nghiệp, update thông tin vào đại lý dữ liệu giang sơn về đk doanh nghiệp và cung cấp giấy xác nhận cho doanh nghiệp.

Lệ phí:

Doanh nghiệp không phải trả phí

Lưu ý:

Trường phù hợp không thông báo theo quy định khi biến hóa kế toán trưởng hoặc phụ trách kế toán tài chính được dụng cụ tại điểm d khoản 1 Điều 17 Nghị định 41/2018/NĐ-CP về luật xử phạt phạm luật hành thiết yếu trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc với tầm phạt chi phí từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

x

Welcome Back!

Login to your account below

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.